” Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa
na Wilaya zake

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 — APRILI, 2025) KWA MKOA WA SONGWE
Umetolewa: 31/10/2024

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta
mbalimbali katika mkoa wa Songwe na wilaya zake:

(I) Ngazi ya Mkoa

(a) (b)

Momba

) Mvua (mm)
Kielelezo 1919 - 1,048
| Wastani hadi chini va wastani 1,049 -1,177
[77] Wastani hadi juu ya wastani 1,178 - 1,306

Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa mkoa wa Songwe. (b) Ramani inayoonesha
wastani wa muda mrefu wa mvua za Msimu katika sehemu mbalimbali za maeneo ya mkoa wa Songwe. Angalizo: Wastani wa
muda mrefu wa miaka 30 (1991-2020) wa mvua za Msimu (Novemba hadi Aprili), mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na
mwingine yamezingatiwa.

Dondoo

() Kwa ujumla mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Songwe.
(i)  Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024.
(i)  Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025.
(iv)  Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025)

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi chini ya wastani katika maeneo mengi ya mkoa wa Songwe.

Angalizo:
Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini
ya wastani.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa
na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 — APRILI, 2025) KWA WILAYA YA SONGWE
Umetolewa: 31/10/2024

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Songwe.

Dondoo muhimu

Mkoa wa Songwe

() Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika

Wilaya ya Songwe maeneo mengi ya wilaya ya Songwe.
\ . (i)  Mvua zitaanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi
A Novemba, 2024.
(i)  Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei,
2025.

(iv)  Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,

Kielelezo kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na
[_]Wastani hadi Chini ya Wastani

kuchagua mbegu na mazao sahihi.

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa
wilaya ya Songwe.

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa | Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
wilaya ya Songwe Matokeo

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024. (i) Upungufu wa unyevunyevu wa udongo katika maeneo

mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao.

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. (i)  Magonjwa ya mifugo na wadudu waharibifu wa mazao
Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za hasa wakati wa msimu wa mvua yanaweza kujitokeza.
wastani hadi chini ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika | (i) Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa
msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Songwe ni milimita malisho na maji kwa ajili ya mifugo.

920 hadi 1050.
Ushauri
Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya

i Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora za muda
msimu (Februari hadi Aprili, 2025). U P g

mfupi zinazoendana na urefu wa msimu.
Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya (i)  Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji na

kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025). uhifadhi wa maji ya mvua kwa matumizi ya baadae.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi | (i)~ Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo
ukilinganisha na msimu wa mvua uliopita. zinazo hifadhi unyevunyevu katika udongo.

(iv)  Wafugaji wanashauriwa kufuata njia bora za ufugaji

Angalizo: ikiwemo kupanda malisho na uhifadhi.

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa
na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 — APRILI, 2025) KWA WILAYA YA MBOZI
Umetolewa: 31/10/2024

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Mbozi.

Dondoo muhimu

Mkoa wa Songwe

() Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika

Wilaya ya Mbozi maeneo mengi ya wilaya ya Mbozi.
N (i)  Mvua zitaanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi
I A Novemba, 2024.

(i)  Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei,
2025.

(iv)  Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,
kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na

Kielelezo
[] Wastani hadi Juu ya Wastani

kuchagua mbegu na mazao sahihi.

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa
wilaya ya Mbozi, Songwe.

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa || Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
wilaya ya Mbozi Matokeo

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024. (i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza
Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. kujitokeza

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za | (i) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na
msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Mbozi ni milimita 920 miundombinu ya kilimo.
hadi 1310. (i)  Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo

. _ _ . . - unatarajiwa kuongezeka.
Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya

msimu (Februari hadi Aprili, 2025). Ushauri

lelndl Vya Ukavu: UpungUfu wa mvua unatal‘ajiwa kat|ka nusu ya (|) Wakulima Wanashauriwa kuandaa mashamba’ kupanda’
kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025). kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na

kuchagua mbegu na mazao sahihi.
Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi || (i) ~ Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji

ukilinganisha na msimu wa mvua uliopita. shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba,
vinashauriwa.

Angalizo: (i)  Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaiji ili
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

baadae.
(v) Wafugaji wa samaki wanashauriwva kuimarisha
miundombinu ya ufugaji.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa

na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 — APRILI, 2025) KWA WILAYA YA MOMBA
Umetolewa: 31/10/2024

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za

kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Momba.

Mkoa wa Songwe

Wilaya ya Momba

Kielelezo
[ Wastani hadi Chini ya Wastani

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa
wilaya ya Momba, Songwe.

Dondoo muhimu

(i)

(ii)

(i)

(iv)

Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika
maeneo mengi ya wilaya ya Momba.

Mvua zitaanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi
Novemba, 2024.

Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei,
2025.

Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,
kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na

kuchagua mbegu na mazao sahihi.

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa
wilaya ya Momba

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024.
Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za
wastani hadi chini ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika
msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Momba ni milimita
920 hadi 1180.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya
msimu (Februari hadi Aprili, 2025).

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya

kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi

ukilinganisha na msimu wa mvua uliopita.

Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi

Matokeo
() Upungufu wa unyevunyevu wa udongo katika maeneo
mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao.
(i)  Magonjwa ya mifugo na wadudu waharibifu wa mazao
hasa wakati wa msimu wa mvua yanaweza kujitokeza.
(i)  Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa
malisho na maji kwa ajili ya mifugo.
Ushauri
()  Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora za muda
mfupi zinazoendana na urefu wa msimu.
(i)  Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji na
uhifadhi wa maji ya mvua kwa matumizi ya baadae.
(i)  Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo
zinazo hifadhi unyevunyevu katika udongo.
(iv)  Wafugaji wanashauriwa kufuata njia bora za ufugaji

ikiwemo kupanda malisho na uhifadhi.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa
na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 — APRILI, 2025) KWA WILAYA YA ILEJE
Umetolewa: 31/10/2024

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya lleje.

Dondoo muhimu

Mkoa wa Songwe

() Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika

maeneo mengi ya wilaya ya lleje.

Wilaya ya lleje

A (i)  Mvua zitaanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi
T~ Novemba, 2024.
(i)  Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei,
2025.

(iv)  Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,

Kielelezo
[] Wastani hadi Juu ya Wastani

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na

kuchagua mbegu na mazao sahihi.

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa
wilaya ya lleje, Songwe.

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa || Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
wilaya ya lleje Matokeo

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024. () Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza
Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. kujitokeza,

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za | (i) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na
msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya lleje ni milimita 1180 miundombinu ya kilimo.
hadi 1310. (i)  Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo

. , , . , - unatarajiwa kuongezeka.
Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya

msimu (Februari hadi Aprili, 2025). Ushauri

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya () Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,
kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025). kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na
kuchagua mbegu na mazao sahihi.

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi | (i) Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maiji

ukilinganisha na msimu wa mvua uliopita. shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba,
vinashauriwa.

Angalizo: (i)  Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

baadae.
(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha
miundombinu ya ufugaji.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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